0904 810 817

Hà Nội

0979 244 335

Hồ Chí Minh

Vi phạm mức nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu?

Tramthoitiet.com 1 tháng trước 34 lượt xem

    Từ ngày 1/1/2020, theo Quy định của Luật Phòng chống tác động của rượu bia, việc điều khiển phương tiện giao thông khi có nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở sẽ bị nghiêm cấm. Vì vậy nhiều người băn khoăn liệu vi phạm mức nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu? Tìm hiểu ngay trong bài viết sau nhé!

    Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu khi lái xe máy?

    Để đảm bảo an toàn và trật tự giao thông, việc xử phạt những người lái xe máy vi phạm mức nồng độ cồn 0.1 là cực kỳ quan trọng. Mỗi khoản phạt không chỉ là biện pháp trừng phạt mà còn là cơ hội để nhắc nhở và giáo dục những người tham gia giao thông về tác động tiêu cực của việc lái xe khi ảnh hưởng bởi cồn.

    Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu với xe máy?
    Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu với xe máy?

    Dựa trên quy định tại điểm c Khoản 6 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự, khi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, sẽ bị xử phạt một khoản tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Điều này áp dụng khi nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở chưa vượt quá 50 miligam/100 mililit máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở. Do đó, nếu nồng độ cồn vượt quá 0,1 mg/lít khí thở, người lái xe máy sẽ phải đối mặt với mức phạt tiền nêu trên.

    Xem thêm:

    Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu đối với ô tô?

    Việc kiểm soát và quản lý nồng độ cồn trong cơ thể người lái xe ô tô là một phần quan trọng của hệ thống luật lệ về giao thông đường bộ. Mức nồng độ cồn không chỉ ảnh hưởng đến sự tập trung và khả năng lái xe an toàn của người tham gia giao thông mà còn liên quan mật thiết đến sự bảo vệ của chính họ và những người xung quanh.

    Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu đối với ô tô?
    Nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu đối với ô tô?

    Theo quy định tại điểm c Khoản 6 Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô, khi vi phạm quy định của đường cao tốc, sẽ bị xử phạt một khoản tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Điều này áp dụng cho trường hợp nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở không vượt quá 50 miligam/100 mililit máu hoặc 0,25 miligam/lít khí thở. Do đó, khi nồng độ cồn trong hơi thở vượt quá 0,1 mg/lít khí thở, vi phạm này sẽ bị xử phạt mức tiền nói trên.

    Hơn nữa, theo điểm e, khoản 11, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người lái xe ô tô vi phạm còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 10 tháng đến 12 tháng. Điều này là một biện pháp mạnh mẽ nhằm đảm bảo trật tự và an toàn giao thông.

    Lưu ý khi sử dụng chất cồn để tránh bị phạt

    Khi sử dụng chất cồn, đặc biệt là khi tham gia giao thông, việc nắm vững các quy định và lưu ý dưới đây sẽ giúp bạn tránh bị phạt và đảm bảo an toàn cho bản thân và cộng đồng.

    Đầu tiên, nguyên tắc cơ bản là "Đã uống rượu - Không lái xe". Quyết định này giúp loại bỏ hoàn toàn nguy cơ nồng độ cồn vượt quá mức cho phép khi lái xe. Nếu có kế hoạch sử dụng chất cồn, bạn hãy lựa chọn sử dụng phương tiện giao thông công cộng hoặc dịch vụ giao thông khác là một giải pháp an toàn.

    Đã uống rượu bia thì không lái xe
    Đã uống rượu bia thì không lái xe

    Bên cạnh đó, người điều khiển phương tiện giao thông cần hợp tác với các cơ quan quản lý giao thông để nâng cao nhận thức về an toàn giao thông dưới tác động của chất cồn. Trước khi tham ra giao thông bạn hãy tìm hiểu luật lệ và quy định hiện hành, cùng với việc tham gia các chiến dịch giáo dục ý thức cộng đồng, tạo ra môi trường giao thông an toàn và trách nhiệm.
    Bài viết trên đã giải đáp thắc mắc về việc nồng độ cồn 0.1 phạt bao nhiêu? Để biết thêm thông tin hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua Website: Thbvietnam.com, trang bán hàng trực tuyến của công ty THB Việt Nam. HOTLINE: HN: 0904810817 - HCM: 0979244335 để được hỗ trợ tốt nhất.

    34 lượt xem, Like và chia sẻ nếu thấy thích nhé !!
    Bài viết liên quan

    0 Đánh giá sản phẩm này

    Chọn đánh giá của bạn